Friday, January 15, 2021

Hadejia Wetlands Game Reserve.

 



INTRODUCTION OF THE GAME RESERVE

Baturiya Birds sanctuary, sometimes referred to broadly as Hadejia Wetland game reserve is a natural wetlands, located within the Sudan Sahelian region. Its stretches in a general west to east direction of Hadejia River Valley touching portion of three Local Government Areas Auyo, Kirikasamma and Guri Local Government areas in Jigawa State.The reserve was taken as Parts of Birds area of Hadejia/Nguru wetland and also as wetland of international importance (RAMSAR) 20  recently it was proposed to upgrade to a state of a national park by Nigerian national parks service (NPS).

The area of the reserve includes; the buffer zone is about 350km2 reserve support great variety of wildlife resources particulariy water game birds that are of both migratory and resident origins especially for resting activities.

HISTORY OF THE GAME RESERVE

The game reserve derived its name from the neighboring community of meaning a lady from Europe or white lady this was originated some centuary back when Baturiya community was not established, the area was just a variety of wildlife resources and Europeans used to visit and camp at. History have indicated that in early 70's the bush around Baturiya terms of variety of wildlife species and there were a lot of pond and were rich in terms of fish, crocodiles, monitor lizard and others aquatic animals. 

Thursday, October 6, 2016

(15) SARKIN HAƊEJIA ABUBAKAR MAJE HARUNA




Bayan rasuwar Sarkin Haɗejiya Alhaji Haruna sai aka naɗa Ɗansa Alhaji Abubakar Maje Haruna a matsayin Sarkin Haɗejiya na goma sha biyar (15), A jerin sarakunan Fulani, an naɗashi ranar Alhamis 30/august/1984. Sai akayi Sarki mai farin jini da hakuri da son mutane, a wajen kyauta kuwa ya kasance mai Alheri tun yana ƙaraminsa. Sarkin Haɗejiya Abubakar kafin zamansa sarki yayi Ayyuka da dama, sannan ya kasance Ɗan kasuwa. 

A zamaninsa an samu sauye sauye da dama a ƙasar Haɗejiya, musamman Ɓangaren Ilmin Addini dana zamani Kasuwanci da siyasa. Sarkin Haɗejiya Abubakar Maje ya halarci makarantu da dama inda ya fara halartar makarantar Elementary dake Unguwar Dallah a shekarar 1945, sannan ya tafi makarantar Middle School dake Unguwar fantai a shekarar 1949 zuwa 1952. Haɗejia A yau.

Sarkin Haɗejiya Abubakar ya tafi makarantar T.T.C. Maru dake a Lardin Sokoto a wancan lokacin, ya fara a cikin shekarar 1953 zuwa 1956. Sarkin Haɗejia Abubakar ya koma makarantar horar da ma’aikata dake Potiskum ta jihar Borno, wadda yanzu take a jihar Yobe. Kuma ya fara aikin gwamnati a matsayin Malamin Hakimi a Gundumar Bulangu, sannan ya riƙe muƙamin Magatakarda a majalissar Sarki. Saboda iya mu’amala da son jama’a sai yazama duk inda ka ganshi bazaka ganshi shi kaɗai ba sai da jama’a, hakan ya bashi nasarar gogewa wajen tafiyar da shugabancin jama’a. Haɗejia A yau.

A zamaninsa an samu ci gaba da yawa a ƙasar Haɗejia ta kowane fanni na rayuwa, musamman zaman lafiya da Kwanciyar hankali, sannan an samu bunƙasar garin Haɗejia wajen gine ginen zamani da gina sabin Unguwanni. A zamaninsa aka rushe ƙofar Garin Yamma da ta Arewa aka Gina sabi domin dacewa da zamani sannan aka sake gina Sabi guda uku, an gina ɗaya a Kusa da Kadime ɗaya kuma an ginata a hanyar Gumel da kuma hanyar Nguru. A zamaninsa an gina sha tale-tale (Round about) guda biyu ɗaya a yamma da kofar garin yamma, ɗaya kuma a Titin Tashar mota tsohuwa, sannan anyi sababbin hanyoyin mota a ciki da wajen Haɗejia. A zamaninsa....... Hadejia A yau! A duba littafin Fulani da mulkinsu na Ismaila A Sabo.

HADEJIA A YAU!